Jump to content

Community of Assassin

• Please log in to reply
2206 replies to this topic

#261 CryStal

CryStal

ขั้นเทพ LV2

Posted 02 October 2011 - 21:30

เลเวล 117 ต้องไปหาเก็บกับมอนสเตอร์เลเวล 127 เท่าที่หาดูมอนสเตอร์เลเวล 127 หายากมาก ผมเลยแนะนำมอนสเตอร์เลเวล 126 แทน

สถานที่ที่แนะนำคือ ดันเจี้ยนราเชลชั้น4และ Abyss Lake Dungeon ชั้น1-2 รายละเอียดรูปร่างหน้าตามอนสเตอร์ คลิกที่นี่

ส่วนเรื่องกิลด์วอร์เข้าใจว่าคงจะถามถึงเรื่องตีหิน ตั้งแต่ Renewal เข้ามาหินกิลด์ถูกปรับให้รับ Damage ครั้งละ 1 ไม่ว่าจะตีแรงแค่ไหนก้อตาม

การใช้กาต้าร์ดับเบิ้ลไม่ว่าจะด้วยการ์ดงูดำหรือหมวกงูให้ผลดีในแง่ฟันหินได้เร็ว ยกตัวอย่าง ที่ ASPD 190 การโจมตีธรรมดาหรือคริติคอลจะตีได้ 5 ครั้ง/วินาที

แต่สำหรับกาต้าร์ดับเบิ้ล ที่ ASPD 190 เมื่อโจมตีติดดับเบิ้ลแอทแทค มีโอกาสตีได้ถึง 8 ครั้ง/วินาทีเลยทีเดียว ยิ่ง ASPD 193 ยิ่งไม่ต้องให้พูดถึง ไวยังกะจรวด

ข้อมูลมอนสเตอร์จาก http://ratemyserver.net/

ขอบคุณมากครับ
เรื่องการตีหิน สรุป ดับเบิ้ลเป็นผล
ขอบคุณอีกรอบครับ

#262 CryStal

CryStal

ขั้นเทพ LV2

Posted 02 October 2011 - 23:20

มาอีกแล้ว ถามถึงความคุ้มค่า
ผมได้การ์ด sidewinder* มาแล้ว

ไม่ทราบว่าเอาไปใส่อะไรดีครับ
จุดประสงค์ใช้ในกิลด์วอร์
ึควรเป็นอาวุธเว่อร์ๆไหม หรือ ธรรมดาก็พอ
แนะนำหน่อยครับ

*sidewinder ใส่กี่ใบครับ
คุ้มที่สุด งบไม่บานครับ

#263 SoDaFie_Ass

SoDaFie_Ass

ขาประจำ LV2

Posted 02 October 2011 - 23:39

สกิลพื้นฐานสายคริ

Thief Job LV.40

Double Attack 10
Improve Dodge 10
Steal 5
Hiding 3
Envenom 10
Detoxify 1

Assassin Cross Job LV.70

Katar Mastery 10
Advance Katar Mastery 5
Sonic Blow 10
Cloaking 10
Grimtooth 5
Enchant Poison 10
Create Deadly Poison 1
Enchant Deadly Poison 5
Righthand Mastery 2
Lefthand Mastery 5
Soul Destroyer 6

Guillotine Cross Job LV.50

Cross Impact 5
Cloaking Exceed 5
Venom Impress 5
New Poison Research 10
Create New Poison 1
Antidote 1
Poisonous Weapon 5
Weapon Block 1
Venom Pressure 5
Dark Illusion 5
Phantom Menace 1
Hallusination Walk 5

ขอบคุณมากๆๆ ครับ

#264 teraseven

teraseven

Ordinary Player

• LocationProntera City Capital of Rune-Midgard

Posted 03 October 2011 - 01:08

มาอีกแล้ว ถามถึงความคุ้มค่า
ผมได้การ์ด sidewinder* มาแล้ว

ไม่ทราบว่าเอาไปใส่อะไรดีครับ
จุดประสงค์ใช้ในกิลด์วอร์
ึควรเป็นอาวุธเว่อร์ๆไหม หรือ ธรรมดาก็พอ
แนะนำหน่อยครับ

*sidewinder ใส่กี่ใบครับ
คุ้มที่สุด งบไม่บานครับ

ใช้เพื่อตีหินกิลด์อย่างเดียวใส่กับกาต้าร์อะไรก้อได้ครับเพราะจะกาต้าร์ไหนมันก้อตีหินเข้าทีละ1อยู่ดี ใส่แค่1ใบก้อพอแล้วครับเอาแค่ตีติดดับเบิ้ลได้

อยากให้ทำความเข้าใจเรื่องการตีหินทุกวันนี้นิดนึงนะครับ มันไม่เหมือนเมื่อนก่อนแล้วที่แอสครอสเข้าตีหิน2-3วิ หินแตก เดี๋ยวนี้ประเด็นไม่ได้อยู่ที่ความเร็วในการตีหินให้แตก

มันอยู่ที่จะอึดพอให้อยู่รอดหรือเปล่า การสลับกาต้าร์มาใช้กาต้าร์ใส่การ์ดงูดำหรือเปลี่ยนหมวกใช้หมวกงู ควรทำตอนที่ปลอดภัยที่สุดหรือตอนที่มีเพื่อนๆในกิลด์อยู่คอยคุ้มกันข้างๆเท่านั้นครับ

ทำดีทำได้ไม่ยากหากแต่ทำให้คนอื่นเชื่อว่าเป็นคนดียากยิ่งกว่า

#265 CryStal

CryStal

ขั้นเทพ LV2

Posted 03 October 2011 - 13:32

ใช้เพื่อตีหินกิลด์อย่างเดียวใส่กับกาต้าร์อะไรก้อได้ครับเพราะจะกาต้าร์ไหนมันก้อตีหินเข้าทีละ1อยู่ดี ใส่แค่1ใบก้อพอแล้วครับเอาแค่ตีติดดับเบิ้ลได้

อยากให้ทำความเข้าใจเรื่องการตีหินทุกวันนี้นิดนึงนะครับ มันไม่เหมือนเมื่อนก่อนแล้วที่แอสครอสเข้าตีหิน2-3วิ หินแตก เดี๋ยวนี้ประเด็นไม่ได้อยู่ที่ความเร็วในการตีหินให้แตก

มันอยู่ที่จะอึดพอให้อยู่รอดหรือเปล่า การสลับกาต้าร์มาใช้กาต้าร์ใส่การ์ดงูดำหรือเปลี่ยนหมวกใช้หมวกงู ควรทำตอนที่ปลอดภัยที่สุดหรือตอนที่มีเพื่อนๆในกิลด์อยู่คอยคุ้มกันข้างๆเท่านั้นครับ

ทราบละครับ
ขอบคุณครับ

#266 Projectday

Projectday

ขาประจำ LV1

Posted 03 October 2011 - 17:27

ช่วยแนะนำแนวทางอัพสเตตัสกะสกิล ของass สาย Sonic bow หน่อยครับ ขอตั้งแต่สกิลthiefเลยนะคับ เพิ่งหัดเล่นอ่าคับ

ขอบคุณ ล่วงหน้าคร้าบ

#267 teraseven

teraseven

• LocationProntera City Capital of Rune-Midgard

Posted 04 October 2011 - 00:51

ช่วยแนะนำแนวทางอัพสเตตัสกะสกิล ของass สาย Sonic bow หน่อยครับ ขอตั้งแต่สกิลthiefเลยนะคับ เพิ่งหัดเล่นอ่าคับ

ขอบคุณ ล่วงหน้าคร้าบ

สเตตัสของสายโซนิคโบลวหลักๆจะอัพแค่ STR VIT DEX สายนี้เน้นความแรงและถึก สเตตัสที่ออกมาจะประมาณนี้ STR 99 VIT 70-80 DEX ทั้งหมดที่เหลือจากการอัพ STR VIT

สกิลตอนเป็น Thief เล่นแค่จ้อบ 40 ก้อพอ อัพตามอย่างสกิล Thief ของสายคริที่ผมเอามาลงให้ดูในRep#260เลยก้อได้ ส่วนตอนเป็นแอสครอสสายโซนิคโบลวก้ออัพคล้ายๆกันกับสายคริที่ผมเอามาลง

ต่างกันแค่สายคริเขาอัพโซนิคโบลวไว้ใช้เล่นๆเพราะสายคริมันไม่ต้องใช้แต้มอัพสกิลอะไรมากมายแต้มเลยเหลือเยอะ แต่สายโซนิคโบลวต้องใช้เป็นสกิลหากินเลย สกิลหลักๆของสายโซนิคที่ต้องอัพได้แก่

Sonic Blow 10
Cloaking 10
Katar Mastery 10
Advance Katar Mastery 5
Enchant Poison 5
Create Deadly Poison 1
Enchant Deadly Poison 5
Grimtooth 5

แต้มสกิลที่เหลือจะอัพอะไรเพิ่มก้อตามใจชอบครับ

ทำดีทำได้ไม่ยากหากแต่ทำให้คนอื่นเชื่อว่าเป็นคนดียากยิ่งกว่า

#268 SoDaFie_Ass

SoDaFie_Ass

ขาประจำ LV2

Posted 04 October 2011 - 01:12

แอส สายคริ อาวุธ สำหรับ วอ กับ pvp ใส่กาดไรดีคับ

แล้วมีอะไรแทน Carnage Katar(VB) ได้มั่งคับ เพราะ VB มันต้องทำกิจกรรมนิ
ผมยังเพื่อนน้อยอะ

Edited by SoDaFie_Ass, 04 October 2011 - 01:43.

#269 teraseven

teraseven

Posted 04 October 2011 - 06:16

แอส สายคริ อาวุธ สำหรับ วอ กับ pvp ใส่กาดไรดีคับ

แล้วมีอะไรแทน Carnage Katar(VB) ได้มั่งคับ เพราะ VB มันต้องทำกิจกรรมนิ
ผมยังเพื่อนน้อยอะ

กาต้าร์สายคริสำหรับตีคนไม่มีอะไรดีไปกว่ากาต้าร์ที่ได้จาก BG แล้วล่ะครับทั้ง VB และ KVM ส่วนเรื่องหาคนร่วมกิจกรรมนั้นไม่ต้องกังวลว่าจะไม่มี เพราะมีคนอยากไปทำแน่นอน

ให้รอดูเวลาเขาโข่งเรียกคนไปเล่นหรือหมั่นแวะไปที่ห้อง BG เรื่อยๆดูว่ามีคนเล่นไหม ถ้ามีก้อร่วมแจมกับเขาเลย เดี๋ยวนี้การเล่น BG เขาเล่นกันแบบสมยอมกันครับ โดยกำหนดให้ฝั่งใดฝั่งหนึ่งชนะตลอด

ตามมารยาททุกคนที่เล่นต้องเปิดเกม 2 จอ จอนึงเป็นตัวหลักที่เราจะเก็บแต้มอีกจอเป็นตัวละครที่เข้าไปอยู่ฝั่งที่รอแพ้เรียกกันง่ายๆว่าผี เวลาเขาโข่งเรียก"หาคนเล่นVBขอมีผี"หมายถึงหาคนเล่นที่เปิด2จอได้

แต่ถ้าขี้เกียจไปลง BG หรือไม่มีเวลา ใช้ +10 Infiltrator[1]ยัดการ์ด Paper ไปพลางๆก่อนก้อได้ครับ

Edited by teraseven, 04 October 2011 - 06:19.

#270 SoDaFie_Ass

SoDaFie_Ass

ขาประจำ LV2

Posted 05 October 2011 - 03:00

กาต้าร์สายคริสำหรับตีคนไม่มีอะไรดีไปกว่ากาต้าร์ที่ได้จาก BG แล้วล่ะครับทั้ง VB และ KVM ส่วนเรื่องหาคนร่วมกิจกรรมนั้นไม่ต้องกังวลว่าจะไม่มี เพราะมีคนอยากไปทำแน่นอน

ให้รอดูเวลาเขาโข่งเรียกคนไปเล่นหรือหมั่นแวะไปที่ห้อง BG เรื่อยๆดูว่ามีคนเล่นไหม ถ้ามีก้อร่วมแจมกับเขาเลย เดี๋ยวนี้การเล่น BG เขาเล่นกันแบบสมยอมกันครับ โดยกำหนดให้ฝั่งใดฝั่งหนึ่งชนะตลอด

ตามมารยาททุกคนที่เล่นต้องเปิดเกม 2 จอ จอนึงเป็นตัวหลักที่เราจะเก็บแต้มอีกจอเป็นตัวละครที่เข้าไปอยู่ฝั่งที่รอแพ้เรียกกันง่ายๆว่าผี เวลาเขาโข่งเรียก"หาคนเล่นVBขอมีผี"หมายถึงหาคนเล่นที่เปิด2จอได้

แต่ถ้าขี้เกียจไปลง BG หรือไม่มีเวลา ใช้ +10 Infiltrator[1]ยัดการ์ด Paper ไปพลางๆก่อนก้อได้ครับ

ขอบคุณครับ

#271 SoDaFie_Ass

SoDaFie_Ass

ขาประจำ LV2

Posted 05 October 2011 - 03:03

เหนเพื่อนผม บอกว่าเวลา กิลวอ เขาไม่มานั่งตีกันหรอก เขาสกิลกันทั้งนั้น แถมเจอพวกถึกๆ กว่าจะตีตาย จริงป่าวอะคับ แล้วแบบนี้แอสสายคริไม่แย่เอาหรอคับ

#272 dena4568520

dena4568520

เซียนบอร์ด LV5

Posted 05 October 2011 - 05:31

รูนเรา125เลือด50000เศษโดนแอสตี2วิดับคริ ไม่รู้ว่าเราเลือดน้อยหรือยังไงตายไม่ทั้นรู้ตัว

#273 teraseven

teraseven

Posted 05 October 2011 - 07:23

จริงๆแล้ว แอสครอส หรือ GX สายคริจะโหดมากๆเลยนะครับ ถ้ายังสามารถทำการโจมตีคริติคอลทะลุ DEF ของเป้าหมายได้เหมือนเมื่อก่อน

เพราะความแรงและความเร็วในการโจมตีที่เพิ่มขึ้นอย่างมาก คนทำเกมเค้าคงกลัวว่าจะโหดเกินหน้าเกินตาอาชีพอื่น เลยปรับให้การโจมตีคริติคอลต้องคิด DEF ด้วยตั้งแต่ Renewal

ทุกวันนี้เรื่องฆ่าคน GX จึงทำได้ไม่เด่นเท่ากับบางอาชีพอย่าง ชูร่า แต่ด้วยความสามารถในการใช้พิษที่ร้ายกาจและการโจมตีที่รวดเร็วรุนแรงเลยทำให้อาชีพ GX ยังพอมีความน่ากลัวอยู่บ้าง

Edited by teraseven, 05 October 2011 - 07:31.

#274 Projectday

Projectday

ขาประจำ LV1

Posted 06 October 2011 - 00:06

ขอถามอีกนิดคับ ที่พี่แนะนำมาว่า แอส สาย โซนิคโบลวมันต้องอัพ สเตตัส Str Vit Dex อ่ะคับ

มันจะเกบเวลยากป่าว ช่วงที่ยังไม่มีสกิล Sonic blow อ่ะ

ยังไงมีวิธีเกบเวลของสายนี้ก้อช่วยแนะนำด้วยนะคับTip: click inside this box to load the editor

#275 teraseven

teraseven

Posted 06 October 2011 - 00:52

ขอถามอีกนิดคับ ที่พี่แนะนำมาว่า แอส สาย โซนิคโบลวมันต้องอัพ สเตตัส Str Vit Dex อ่ะคับ

มันจะเกบเวลยากป่าว ช่วงที่ยังไม่มีสกิล Sonic blow อ่ะ

ยังไงมีวิธีเกบเวลของสายนี้ก้อช่วยแนะนำด้วยนะคับTip: click inside this box to load the editor

ถ้าเป็นเมื่อก่อนตอน Renewal Patch ยังไม่มา แอสครอสสายโซนิคโบลวเก็บเลเวลไวที่สุดแล้วครับ แต่ช่วงแรกๆที่ยังไม่มีโซนิคโบลวจะลำบากนิดหน่อย

ส่วนมากจะหาหมวกงูมาใส่เพื่อช่วยให้ฟันเบิ้ลได้ สายนี้ไม่มี AGI จึงต้องใช้การโจมตีแบบ Double Attack เพื่อช่วยให้ตีไวขึ้นมานิดนึง การเก็บเลเวลช่วงนี้ต้องอดทน

แต่พออัพโซนิคโบลวได้เต็ม10 การเก็บเลเวลก้อง่ายแล้ว ถึงจะเปลือง SP กับการใช้สกิลแต่ก้อเลเวลอัพไวมาก พอเลเวลได้ประมาณ 80 เขาก้อจะไปแลปชั้น3กัน ที่เขาเรียกว่า "บินแลป"

ช่วงนี้แหละครับที่แอสครอสสายโซนิคโบลวจะเวลกระฉูด เลเวล 99 กันเร็วมาก สายคริเวลสู้ไม่ได้เลยช่วงนั้น แต่นั่นเป็นเมื่อครั้งก่อน Renewal Patch

แต่หลังจากการมาของ Renewal Patch การบินแลปก้อกลายเป็นตำนาน ไม่มีใครสามารถทำแบบนั้นได้อีก แอสครอสสายโซนิคโบลวจึงไม่มีใครนิยมเล่นอีกต่อไป เปลี่ยนมาเป็นสายคริเสียส่วนมาก

เดี๋ยวนี้หาคนที่เล่นสายโซนิคโบลวแท้ๆยากครับ เพราะเก็บเลเวลยากกว่่าสายคริ ถ้าจะเล่นสายนี้จริงๆก้อคงต้องเล่นแบบสายกาต้าร์ดับเบิ้ล ถึงจะฟันช้ากว่ามากแต่ฟันได้แรงกว่า คงพอทดแทนกันได้ครับ

Edited by teraseven, 06 October 2011 - 06:32.

#276 CryStal

CryStal

ขั้นเทพ LV2

Posted 06 October 2011 - 22:58

สงสัยครับ
สกิลสร้างพิษเลเวล 10
ต้องใช้ไอเท็มในการสร้างไหม
นอกจาก medicine bowl กับ poison kit
. ... ...

เห็นมัน 80% / -

#277 teraseven

teraseven

Posted 07 October 2011 - 01:34

สงสัยครับ
สกิลสร้างพิษเลเวล 10
ต้องใช้ไอเท็มในการสร้างไหม
นอกจาก medicine bowl กับ poison kit
. ... ...

เห็นมัน 80% / -

สกิล New Poison Research ที่ระดับ 10 จะทำให้โอกาสสร้างพิษต่างๆตั้งแต่ระดับ 1-9 มีโอกาสสำเร็จ 80% ครับ สกิลเลเวล 10 ไม่มีพิษที่ต้องสร้างแต่เป็นการเพิ่มโอกาสสำเร็จเท่านั้น

#278 Projectday

Projectday

ขาประจำ LV1

Posted 07 October 2011 - 11:53

สายกาต้าดับเบิ้ลนี่คือยังไงอ่าคับ

พอดีไม่รู้จิงๆคับ เพิ่งหัดเล่นเกมนี้

ยังไงก้อขอบคุณสำหรับคำถามที่แล้วมากเลยคับ

#279 SoDaFie_Ass

SoDaFie_Ass

ขาประจำ LV2

Posted 07 October 2011 - 12:24

กาต้ากึ่ง[1]paper กับ กาต้าใหม่[1]paper อันไหนดีกว่ากันอะคับ

#280 SoDaFie_Ass

SoDaFie_Ass

ขาประจำ LV2

Posted 07 October 2011 - 12:27

Item ID : 1280
Item Name : Carnage Katar Posted Image
Katar ชนิดพิเศษที่สร้างขึ้นเพื่อการต่อสู้กับกึ่งมนุษย์ มันจะทำให้สนามรบเต็มไปด้วยเลือดหากถือโดยสุดยอดนักฆ่า
STR + 1, Dex + 1, Luk + 1
โจมตีกึ่งมนุษย์แรงขึ้น 70%
เพิ่มความแรงของ Critical 20%
เพิ่มความเร็วในการโจมตี 5%
ไม่เสียหาย
ประเภท : Katar
พลังโจมตี : 130
น้ำหนัก : 0
เลเวลอาวุธ : 3
เลเวลที่ต้องการ : 80
อาชีพที่ใช้ได้ : Assassin

กับ

Item ID : 1279
Item Name : Carnage Katar Posted Image
Katar ชนิดพิเศษที่สร้างขึ้นเพื่อการต่อสู้กับกึ่งมนุษย์ มันจะทำให้สนามรบเต็มไปด้วยเลือดหากถือโดยสุดยอดนักฆ่า
STR + 1, Dex + 1, Luk + 1
โจมตีกึ่งมนุษย์แรงขึ้น 70%
ลดพลังป้องกัน ของกึ่งมนุษย์ลง 20%
ไม่เสียหาย
ประเภท : Katar
พลังโจมตี : 130
น้ำหนัก : 0
เลเวลอาวุธ : 3
เลเวลที่ต้องการ : 80
อาชีพที่ใช้ได้ : Assassin

อันไหดีกกว่ากันคับ