Playpark Board บอร์ดของคอเกม พูดคุยกับทีมงาน แลกเปลี่ยนข้อมูล ติดตาม พูดคุย ข่าวสารเกมออนไลน์ทั่วโลก: ขอ AI Homun ใช้สกิลเองหน่อยครับ - Playpark Board บอร์ดของคอเกม พูดคุยกับทีมงาน แลกเปลี่ยนข้อมูล ติดตาม พูดคุย ข่าวสารเกมออนไลน์ทั่วโลก

Jump to content

Page 1 of 1
  • You cannot start a new topic
  • You cannot reply to this topic

ขอ AI Homun ใช้สกิลเองหน่อยครับ

#1 User is offline   NECROMORPH9999 

• ขาประจำ LV1
  • Group: Members

Posted 22 July 2012 - 19:51

ตามนั้นเลยครับ บอกวิธีใช้ด้วยก็ดีนะครับ
ปล.มันผิดกฎของเกมหรือเปล่าครับ
1

#2 User is offline   I'm Playboyz 

• .:: I'm Playgirlz On The Playground ::.

Posted 22 July 2012 - 19:58

ถ้าต้องหาไฟล์อื่นมาโหลดทับมันก็ผิดอ่านะ
1

#3 User is offline   NECROMORPH9999 

Posted 22 July 2012 - 20:00

View PostI, on 22 July 2012 - 19:58, said:

ถ้าต้องหาไฟล์อื่นมาโหลดทับมันก็ผิดอ่านะ

มันเป็นส่วน USER_AI ไม่ใช่เหรอครับ
0

#4 User is offline   Oh!SnowMan 

• เซียนบอร์ด LV1

Posted 22 July 2012 - 20:12

ไม่ผิดครับ ในเกมส์มันมีคำสั่ง /hoai ให้อ่านไฟล์จาก USER_AI ถ้าลองกดดูมันจะขึ้นว่า AI ถูกควบคุมโดยผู้เล่น

แนะนำให้โหลด เวอร์ชั่น 1.41 มันสเถียรกว่า 1.50

http://drazzy.com/ai/getaai.html
1

#5 User is offline   NECROMORPH9999 

Posted 22 July 2012 - 20:16

View PostOh!SnowMan, on 22 July 2012 - 20:12, said:

ไม่ผิดครับ ในเกมส์มันมีคำสั่ง /hoai ให้อ่านไฟล์จาก USER_AI ถ้าลองกดดูมันจะขึ้นว่า AI ถูกควบคุมโดยผู้เล่น

แนะนำให้โหลด เวอร์ชั่น 1.41 มันสเถียรกว่า 1.50

http://drazzy.com/ai/getaai.html

ใช้ยังไงครับ

This post has been edited by NECROMORPH9999: 22 July 2012 - 20:17

0

#6 User is offline   Oh!SnowMan 

• เซียนบอร์ด LV1

Posted 22 July 2012 - 20:24

แตกมามันจะมีโฟเดอร์ติดมาด้วย ก๊อบเฉพาะไฟล์ในนั้นไปทับในโฟเดอร์ USER_AI ที่อยู่ในเฟอร์ในโฟเดอร์ AI ถ้าไม่มีโฟเดอร์USER_AIก็สร้างขึ้นมาเองครับ

This post has been edited by Oh!SnowMan: 22 July 2012 - 20:25

1

#7 User is offline   NECROMORPH9999 

Posted 22 July 2012 - 20:26

View PostOh!SnowMan, on 22 July 2012 - 20:24, said:

แตกมามันจะมีโฟเดอร์ติดมาด้วย ก๊อบเฉพาะไฟล์ในนั้นไปทับในโฟเดอร์ USER_AI ที่อยู่ในเฟอร์ในโฟเดอร์ AI ถ้าไม่มีโฟเดอร์USER_AIก็สร้างขึ้นมาเองครับ

ได้แล้วครับ ขอบคุณมากครับ :rolleyes:
0

#8 Guest_CM-GrizzlY_*

• Group: Guests

Posted 22 July 2012 - 20:50

จากที่คุณ I'm Playboyz บอกมานะครับ

ในส่วนของการแก้ไขตัว Data ของเกม

ถือว่ามีความผิดนะครับ
0

#9 User is online   ~มานา@รันNo.2 

• Devil Cyber alone Masano
  • View blog
  • Locationฉันคือความมืดมิดแห่งรัตติกาล

Posted 22 July 2012 - 21:06

View PostCM-GrizzlY, on 22 July 2012 - 20:50, said:

จากที่คุณ I'm Playboyz บอกมานะครับ

ในส่วนของการแก้ไขตัว Data ของเกม

ถือว่ามีความผิดนะครับ

แก้ในเครีองไม่มีใครรู้ ก้ไม่มีปัญหาอะไร
DC Universe Onlinehttps://www.youtube....h?v=BFoWIp0QQb0
https://www.youtube....h?v=q-NxDVSTFQ0หิ่งห้อย ตัวใหนจะโดน คนใจร้ายไล่จับขังในขวด ขังจนตาย เหล่าปลาหมึกทำงานกัน เหนี่อย สายตาของเขาก็กลายเป็นแมงมุมคอยมองไปมา วันทีพวกเขาเหล่านีหายไป มักจะมีตัวใหม่มาเรีอยๆก็ต้องมานับหนึงกันใหม่ แต่คนใจร้ายมัก สะใจเล็กน้อย ถ้าเปลียนจากคนใจร้าย โดนหิ่งห้อยจับใส่ขวด แล้วจะรู้สึก ต้น ลำภู เมือต้นไม้นี ตายก้จะไม่มีหิ่งห้อยให้คอยจับใส่ขวดตอนนี่เป็นดอกไม้ในไซเปอร์และจะบินให้สุงทีสุด
สอนทำคลิป และโปรแกรม
0

#10 User is offline   proetgo 

• ขาประจำ LV2

Posted 22 July 2012 - 21:54

ไม่ได้จะขัดอะไรนะก็ยัง งงๆ ว่าAI มันใช้ได้รึเปล่า แต่มันขัดกันอะนะ
http://bbs.playpark....B8%B8%E0%B8%99/

View PostCM-แมรี่, on 25 April 2011 - 14:26, said:

ช่ายแล้วค่ะ ... วุ้นจะโหดกว่าเพราะมันจะมี skill ร่ายเวทเหมือนพวกสายอาชีพ Mage แล้วตอนที่ Lv สูงๆ จะยิงแรงน่าดูเลยล่ะค่ะ(แต่ skill มันจะเป็นแบบสุ่ม skill ออกมาถ้าไปเจอ skill ที่ไม่แพ้ธาตุสำหรับ Monster ตัวนั้นก็จะโดนเบา) แต่ตอนแรกๆ เราต้องคอยดูแลอยู่ตลอดเพราะเขาจะค่อนข้างอ่อนแอ แต่พอเขาโตพอสู้ได้เราก็นั่งทิ้งไว้ให้เขาตีเองก็ได้ค่ะ แล้วค่อยมาให้อาหารเป็นช่วงๆ ... แต่ถ้ามี AI ก็ดีหน่อย เราตั้งให้เขาใช้ skill ได้ด้วย ทำให้ Monster ตายเร็วขึ้นค่ะ ^^

ในส่วนที่แดงไว้ระบุว่าAIใช้สกิลได้ด้วย
อันนี้ มันก็นานแล้ว ปี2011 ยังไงก็ให้GM ตกลงกันดีๆก่อน ว่าเอาแบบไหนคับ

This post has been edited by proetgo: 22 July 2012 - 21:57

1

#12 User is offline   NoVaSheEp 

• Fear My Power !!
  • LocationSomewhere @ FPS,MMORPG,RTS Games

Posted 22 July 2012 - 21:55

View PostCM-แมรี่, on 23 May 2011 - 19:28, said:

ในส่วนของการแก้ไข AI นั้น ไม่ผิดกฏค่ะ สามารถทำได้ ... แต่ถ้าเป็นการใช้โปรแกรมอื่นๆ ที่ไม่เกี่ยวข้องกับตัว Client หรือมีการดันแปลง ก็ถือว่าผิดกฏค่ะ

ส่วนทำไมทางเราถึงไม่มีให้ Load ให้ถูกต้องและเป็นกิจลักษณะนั้น เพราะในส่วนของ AI ทางทีมงานจะไม่เข้าไปแก้ไขอะไรให้นะคะ เป็นส่วนที่ทางผู้เล่นเองจะต้องเป็นผู้พัฒนาเอง ... งง ไมเอย??? ... ง่ายๆ ก็คือ การแก้ไข AI ไม่ผิดกฏค่ะ แต่ทางลูกค้าต้องทำกันเองเน่อ :lol:

ตกลงผิด หรือ ไม่ผิดครับ ผมละงง :wacko:

อันนี้ผมยกมาให้อ่านจาก IRO ครับ ว่าเราสามารถทำอะไรกับ AI ได้บ้าง

AI
AI is the brain behind the Homunculus. All Homunculus behavior is controlled by an AI script. There is a choice between the use of the default script or a custom-made script. The Default Script is both poorly made and simple. The primary problems with the default script are that the Homunculus will either kill steal everything (default AIed Vanilmirth and Filir) or will not attack anything at all (default AIed Amistr and Lif). Hence it is recommended to make a custom AI or use a premade one made by users. To switch between the Default AI and the User AI, use the /hoai command.
Installing AI
Once AI script is downloaded, go to the default RO directory. This is generally located at C:\Program Files\Gravity\Ragnarok Online\AI. Insert the downloaded AI Script into the USER_AI folder and relog or resummon the Homunculus. This should be done every time there is a change in script. While there are infinite possibilities with AI scripts, it is necessary to understand that there are things it can and cannot do. These limitations are what separates it from bots.
Possibilities
Automatically attacking monsters within player's sight range
Auto Casting Homunculus Skills, including ground skills (though ground skills are disabled due to all homun ground skills crashing the map server when cast via AI)
Different tactics for individual monsters (ex: what priority to attack, using a skill on that monster etc)
Reading the HP, SP, MAXHP and MAXSP values of the Homunculus or its owner
Reading the target of a attacking monster (to avoid kill stealing)
Automatically shut down the Ragnarok Online client using
os.exit()
If owner's alchemist is being attacked, it logs out after 5 seconds after calling os.exit()
Otherwise, if the alchemist is not attacking or being attacked, that character will log out immediately after os.exit() is called.
Impossibilities
Auto Feeding
Auto Looting
Using skills while their owner is Vending
Homunculus maintain its AI when out of range of the Alchemist
Having the Alchemist move around. (Except when auto casting the Castling Skill.)
Reading the HP, SP, MAXHP and MAXSP values of someone other than the Homunculus or its owner
Auto player skills (Disabled after 5-Feb-2008)
Auto Aid Potion (Disabled after 5-Feb-2008)
Auto Cart Revolution (Disabled after 5-Feb-2008)
Auto Homunculus Resurrection (Disabled after 5-Feb-2008)
Not Allowed
Using a 3rd party program.
Reading in real time the output of the Homunculus traceai, so that one gains a read out on what is around the player (including things that the game client won`t show). According to a GM post on the iRO Forums "Doing this when monster leveling would not be such a big deal but in PVP/WoE purposes it is a very unfair/unintended thing. Users violating that rule will be suspended."
Feeding the Homunculus or moving the owner around using a 3rd party program.
Players are responsible for the actions of their Homunculus. For example, if the Homunculus kill-steals people, then the player is held accountable and may be punished accordingly.

This post has been edited by NoVaSheEp: 22 July 2012 - 22:05

Spoiler
1

#13 User is offline   proetgo 

Posted 22 July 2012 - 22:17

คือ ถ้าผิดรบกวนขอวิธีแจ้งแบนตัวละคร ที่ใช้AI ดัดแปลงด้วยครับ ท่าทางเหยื่อเพียบช่วงนี้

พอดีหมั่นใส่พวกนั่งหรู ดูดโฮมุนมานาน ตัวหลักๆทั้งนั้น ไอเราเก็บlvยืนกดไว้ท์ ยิกๆ ^_^

This post has been edited by proetgo: 22 July 2012 - 22:21

0

#14 User is offline   iluvenis 

• ไม่ชอบมาม่า อย่าอ่านนะ

Posted 22 July 2012 - 23:00

Script Ai Homun อนุญาติให้แก้ไขได้ ตามเจตนารมณ์ที่ให้เจ้าของสามารถกำหนดพฤติกรรมโฮมุนที่ตนเลี้ยงนะ

กฏที่ยกมาเกี่ยวกับการแก้ไข Data เกมส์แล้วผิด
แต่ว่า Data ของเกมส์ บางส่วนก็อนุญาติให้แก้ไขได้
Ro die or alive ?
Spoiler

ทีมงาน Thai Ragnarok ปั้นน้ำเป็นตัว ? แบนมั่วจริงหรือไม่ ขอเชิญผู้ถูกแฮกร่วมพิสูจน์ความจริง กับ
กิจกรรม ตามล่าหาคนโดนแฮก ณ เซิร์ฟ Alice แจกจริง ไม้บอส 100ไม้ คลิ๊ก

คนโกหก เป็นคนที่ไม่มีความจริงใจ ถ้าโกหกมากๆหรือบ่อยๆขึ้น ในอนาคต อาจจะทำให้ติดเป็นนิสัยที่ไม่ดี
การโกหกเพื่อหน้าที่การงาน ไม่มีเกียรติ ไม่มีศักศรี คุณค่าของคนก็ลดน้อยลง ควรจะปรับปรุงเพื่ออนาคตที่ดี
0

#15 User is offline   NECROMORPH9999 

Posted 22 July 2012 - 23:15

ถ้าจากที่คุณ NoVaSHeEp บอก ก็ไม่น่าจะผิดนะ เพราะแก้ไขให้ใช้สกิลเองได้แค่นั้น

ปล. CM ชี้แจงด้วยนะครับ ถ้าผิดจะได้ไม่ใช้
0

#16 User is offline   yoyyay22 

• GOD'S UNLIMITED
  • Location(พิจารณาความคิดตนเอง)
  • Miniplay:ถ้าความดีแพ้ความชั่ว .... เราต้องลาออกจากความเป็นคน

Posted 23 July 2012 - 00:22

อ่านครับๆ อ่านทางนี้...

ไขข้อข้องใจ เรื่องแก้ AI Homunculus ผิดกฏหรือไม่

http://www.prontera....p?showtopic=298

เท่านี้ก็ชัดเจนนะครับ ขอบคุณทุกท่าน :)

ท่าน CM-GrizzlY เค้ามาใหม่ บางเรื่องเค้าก็ยังไม่ทราบรายละเอียดทั้งหมดของ RO นะ
แต่เค้าก็ตอบถูกตามกฏระเบียบพื้นฐาน ที่อยู่บนบรรทัดฐานเดียวกันเกมออนไลน์ เกมอื่นๆ นะครับ ^_^

This post has been edited by yoyyay22: 23 July 2012 - 12:22

Posted ImagePosted Image
Taekwon Master - TK Master - star gladiator - sura Ragnarok Online ro RO Ro
Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image
I wanna heal, I wanna feel what i thought was never real.
I wanna find something I’ve wanted all along.

Spoiler
0

#17 User is offline   proetgo 

Posted 23 July 2012 - 01:24

แล้วถ้าทำบัคโฮมุนวิ่งเร็วละคับ จะแจ้งกรณีใช้บัคของเกมเพื่อประโยชน์ในการเล่นหรือเพื่อแกล้งผู้เล่นไหม่ได้ไหม? พอดีเวลาเล่นตัวไหม่แย่งตีไข่มดไม่ทันโฮมุน :lol: (ความแค้นส่วนตัว) อย่าเช่น แบบนี้อะ

http://bbs.playpark....B8%99%E0%B8%B2/

This post has been edited by proetgo: 23 July 2012 - 01:31

0

#18 User is offline   yoyyay22 

• GOD'S UNLIMITED
  • Location(พิจารณาความคิดตนเอง)
  • Miniplay:ถ้าความดีแพ้ความชั่ว .... เราต้องลาออกจากความเป็นคน

Posted 23 July 2012 - 07:49

View Postproetgo, on 23 July 2012 - 01:24, said:

แล้วถ้าทำบัคโฮมุนวิ่งเร็วละคับ จะแจ้งกรณีใช้บัคของเกมเพื่อประโยชน์ในการเล่นหรือเพื่อแกล้งผู้เล่นไหม่ได้ไหม? พอดีเวลาเล่นตัวไหม่แย่งตีไข่มดไม่ทันโฮมุน :lol: (ความแค้นส่วนตัว) อย่าเช่น แบบนี้อะ

http://bbs.playpark....B8%99%E0%B8%B2/

วิธีทำคือใส่ของทำให้เจ้าของเดินไวๆ ใช่หรือเปล่าครับ เช่น ขวานวิ่ง

ถ้าใช่นะครับ

เรื่องทำให้โฮมุนมันวิ่งเร็วแบบนั้น ผมไม่แน่ใจว่ามันเป็น บัค หรือ ตัวเกมจงใจปล่อยไว้ให้เป็น ทริค ครับ

This post has been edited by yoyyay22: 23 July 2012 - 15:45

Posted ImagePosted Image
Taekwon Master - TK Master - star gladiator - sura Ragnarok Online ro RO Ro
Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image
I wanna heal, I wanna feel what i thought was never real.
I wanna find something I’ve wanted all along.

Spoiler
0

#19 User is offline   proetgo 

Posted 23 July 2012 - 11:33

View Postyoyyay22, on 23 July 2012 - 07:49, said:

วิธีทำคือใส่ของทำให้เจ้าของเดินไวๆ ใช่หรือเปล่าครับ เช่น ขวานวิ่ง

เรื่องทำให้โฮมุนมันวิ่งเร็วแบบนั้น ผมไม่แน่ใจว่ามันเป็น บัก หรือ ตัวเกมจงใจปล่อยไว้ให้เป็น ทริค ครับ

ครับผมก็ สงสัยเหมือนกัน ผมคงเรียกว่าบัค ส่วนผู้ใช้เค้าคงเรียกว่าทริค อย่างท่านว่านะละคับ ^_^
0

#20 User is offline   Gu-YaGuZa 

• เซียนบอร์ด LV2

Posted 08 June 2013 - 12:41

View Postyoyyay22, on 23 July 2012 - 07:49, said:

เรื่องทำให้โฮมุนมันวิ่งเร็วแบบนั้น ผมไม่แน่ใจว่ามันเป็น บัค หรือ ตัวเกมจงใจปล่อยไว้ให้เป็น ทริค ครับ

มันเป็นการปรับตัวของ โฮมุน เพื่อเดินให้ไว ไม่งั้นเด่วตามเจ้าของไม่ทันน่ะ

ขำๆน่ะครับ แต่คงไม่ใช่บัคหรอก
0

Share this topic:

Page 1 of 1
  • You cannot start a new topic
  • You cannot reply to this topic