Jump to content

ใครเล่น Mage - Warlock เข้ามาช่วยหน่อย ^^

• Please log in to reply
10 replies to this topic

#1 OhmYim'm

OhmYim'm

หน้าใหม่ LV1

Posted 29 March 2012 - 22:12

ขอถามนะครับ ใคร ที่เล่น Mage - Warlock เค้าอัพสกิลกันยังไงหรอ ครับ

>>> ใครอัพเป็นบอกหน่อยนะครับ

...... ใส่ของอะไร .....

และ เก็บเวลที่ไหนกันบ้าง

#2 Guest_CM-Shadow_*

Guest_CM-Shadow_*
  • Guests

Posted 30 March 2012 - 02:31

ขอถามนะครับ ใคร ที่เล่น Mage - Warlock เค้าอัพสกิลกันยังไงหรอ ครับ

>>> ใครอัพเป็นบอกหน่อยนะครับ

...... ใส่ของอะไร .....

และ เก็บเวลที่ไหนกันบ้าง

สำหรับแนวทางการเล่น Mage นั้น ท่านสามารถที่จะดูข้อมูลเพิ่มเติมได้จาก ที่นี่ ได้เลยนะครับ ส่วนแนวทางการอัพสกิลของ Warlock นั้น ท่านสามารถเข้าไปดูและศึกษาได้จากที่กระทู้นี้ได้เลยนะครับ ขอขอบคุณ ข้อมูลบางส่วนจากเว็บ prontera ด้วยนะครับผม

Edited by CM-Shadow, 30 March 2012 - 02:32.

#3 teatime0

teatime0

เริ่มโปร LV2

Posted 30 March 2012 - 08:56

ลิ้งค์แรกของ CM ข้อมูลยุคไหนครับนั่น = ='

ตอนนี้อาจจะตอบยากเรื่องสกิลนะครับ เพราะถ้าแพทใหม่เข้า 14.1 จะมีการแก้ไขสกิลเยอะมาก
ผมไม่พูดหมดนะเยอะเกินลองหาที่เหลือเอา

สกิลเมจ ที่น่าอัพ
Fire Wall - สกิลหากินประจำอาชีพ ไม่แรงแต่กั้นมอนถ่วงเวลาดีเยี่ยม
Safety Wall - แพทนี้การที่เซฟตี้มีเลือดทำให้บล๊อคได้ไม่ดีนักแถมโดนแดมเมจแรงๆทะลุเซฟตี้อีก
แพทใหม่ยังมีเลือดเหมือนเดิม แต่โจมตีทะลุไม่ได้ถึงเซฟตี้หายแดมเมจก็ไม่ทะลุมาถึงตัว

สกิลวิ ผมว่าก็รู้ๆอยู่ แต่การที่สกิลโจมตีอย่าง ลอร์ด เมเทโอ พอเป็นวอแทบจะไม่ได้ใช้บางคนเลยเอาไปกดสกิลแปลกๆ
Quagmire - อาจจะไม่แปลกสำหรับบางคนสำหรับคนใช้เป็นจัดเป็นสกิลที่ใช้ PVM ดีมากสกิลนึง
Frost Nova - ถึงจะวงแคบแต่เทียบกับกัสในปัจจุบันร่ายไวกว่ามากๆเหมาะกับคนไม่ชอบเวลตี้ใหญ่ๆ
Water Ball - ใช้ได้ไม่กี่แมปที่มีพื้นน้ำ แต่ความแรงยังคงดีเยี่ยม เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจถ้าเหลือแต้ม

สกิลไฮวิ น่าสนอยู่ 2 สกิล
Mystical Amplification - ไม่อัพคงแปลกมากเพราะนี่คือสุดยอดแห่งสกิลเพิ่มความแรง
Soul Drain - ตอนเป็นไฮวิเป็นสกิลที่มีประโยชน์แค่เพิ่ม SP แต่พอเป็นวอ สกิลของวอหลายตัวเป็นล๊อคเป้า ทำให้ดูด sp จากมอนได้

วอร็อค ดูแล้วตอนนี้แนวโน้มหลักๆน่าจะมี 3 สายตามสกิล

Tetra Vortex - ล็อคเป้ายิงเดี่ยว ใช้ Reading Spellbook+Release ยิงไร้หลอดร่ายได้

Comet - หลังแพทใหม่เข้าจะกลายเป็นสกิลที่รัศมียิงไกล+กว้างสุด เพราะสกิลเกรียนๆอย่าง แจ๊ค+มิสตี้ จะเหลือแค่ 9 ช่องรอบตัว
ใช้ Reading Spellbook+Release ยิงไร้หลอดร่ายได้

สายสกิลป่วน - Stasis ทำให้เกิดพื้นที่ร่ายเวทไม่ได้ทุกชนิด White Imprison ขังลืมเป้าหมาย
Sienna Execrate แพทใหม่มานรกติดหินจะกลับมาอีกครั้งเพราะใช้ Luk กันไม่ได้

ปล. ทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัวผมนะครับ
ข้อมูล re-balance อ่านจาก https://docs.google....bZrdM7IcbfcVR9U

#4 OhmYim'm

OhmYim'm

Posted 30 March 2012 - 09:00

แล้วเดียวนัเ เค้าต้่องอัพ Frost Diver เต็มป่าว ครับ

แร๊ะ ถ้าไม่มี ไฟบอท จะเก็บเวลไง อ่า

#5 OhmYim'm

OhmYim'm

Posted 30 March 2012 - 09:07

ผมอัพถูกมะครับ นิผมลอง อัพตอนเล่นใหม่ดู

Edited by OhmYim'm, 30 March 2012 - 09:10.

#6 OhmYim'm

OhmYim'm

Posted 30 March 2012 - 09:08

ตอนนี้ ผลอัพ แบบนี้อ่า ครับ

Increase SP 1
Sight 1
Napalm Beat 7
Safety Wall 3
Soul Strike 5
Cold Bolt 5
Frost Diver 5
Stone Curse 1
Fire Ball 5
Fire Wall 1
Fire Bolt 10
Lightning Bolt 4
Thunder Storm 1

#7 teatime0

teatime0

Posted 30 March 2012 - 12:38

ตอนนี้ เมจ หรือ ไฮเมจ ครับ

ฟรอสไดรฟ ผมว่าไม่น่าอัพ10 เอา1 พอ เพราะเปลืองแต้ม
สกิลคู่คอมโบอย่างจู ตอนนี้ร่ายช้ามาก
สกิลแช่แข็งร่ายไวอย่างฟรอสโนว่า แจ๊คฟรอส ดีกว่ามากๆ

ไฟวอล ขั้นต่ำควรจะ 8 เพื่อให้ร่ายได้ไว+โดนหลายฮิต
เซฟตี้ ถ้าจะใช้ควรลง 10 เลยไม่อย่างนั้นก็ไม่ต้องอัพครับ
ทั้ง 2 สกิลเป็นสกิลที่ลดเวลาร่ายตามเวลที่สูงขึ้น

ถ้าเมจผมไม่แนะนำลงเซฟตี้ ลงไฟวอลก่อน
ถ้าไฮเมจ อาจจะเลือกอันใดอันนึง หรือถ้าจะเอา 2 สกิล ก็ควรลงไฟวอลก่อน แล้วเอาแต้มไฮวิมาใช้ลงเซฟตี้
ไฮเมจถ้าจะเอา Soul Drain ต้องอัพ Increase SP 5 ครับ

อันนี้สกิลผมเล่นตอน เมจ/วิ
http://irowiki.org/~...KnndodqafuXbxbx
ถ้าไม่ชอบไอซวอล+เฮเว่น เอาแต้มไปลงฟรอสโนว่าได้
โคลทโบท ไฟโบท ใช้ได้ยันเวล 70-80 เปโกะ ไข่มด หมาป่า โยกเยก ไส้เดือน ดอก แกรนเปโกะ แกะ มอส1
วอเตอบอลผมเอาไว้ยิงแมปปอริ่งหิน เฮเว่นตอนแรกจะไว้ยิงโรวีนแต่ไม่ได้ใช้ เพราะไปกับตี้ใหญ่มากกว่าเวลเดียว
ไปกับตี้ใหญ่ใช้แค่ กัส ลอร์ด

สกิลไฮวิผมลงผิดแปลกกับชาวบ้านเยอะ ไม่ขอลงให้ดูแล้วกัน เดี๋ยวเแขวครับ

#8 OhmYim'm

OhmYim'm

Posted 30 March 2012 - 20:26

อันนี้ ผมลอง อัพใหม่ดูได้พอได้ มะ ครับ

ใครรู้ก้อช่วยบอกกันมั่งนะ ครับ

http://ro.nanajitang...skill3/hwz.html

#9 OhmYim'm

OhmYim'm

Posted 30 March 2012 - 20:29

ที่อัพใหม่นะ ครับ

Mage
Increase SP 5
Sight 1
Safety Wall 5
Soul Strike 7
Cold Bolt 5
Frost Diver 1
Fire Ball 5
Fire Wall 1

High Wizard
Sightrasher 2
Meteor Storm 1
Jupitel Thunder 10
Lord of Vermillion 10
Ice Wall 3
Storm Gust 10
Earth Spike 3
Heaven's Drive 1
Quagmire 2
Monster Property 1
Magic Crasher 1
Amplify Magic Power 10
Ganbantein 1
Soul Drain 10

Edited by OhmYim'm, 30 March 2012 - 20:36.

#10 OhmYim'm

OhmYim'm

Posted 30 March 2012 - 20:29

เออ ผลลองอัพ คร่าว ๆ ดูแ้ล้ว

แต่จ๊อบมันก้อไม่พอ อ่า ครับ

#11 teatime0

teatime0

Posted 31 March 2012 - 09:22

ที่อัพใหม่นะ ครับ

Mage
Increase SP 5
Sight 1
Safety Wall 5
Soul Strike 7
Cold Bolt 5
Frost Diver 1
Fire Ball 5
Fire Wall 1 >> ถ้าจะลงแค่ 1 ไปลง เซฟตี้วอลดีกว่าครับ 6 แต้มนี้(ไฟบอล+ไฟวอล)

High Wizard
Sightrasher 2
Meteor Storm 1
Jupitel Thunder 10 >> เป็นผมลง 5 พอเป็นวอใช้แต่เชนไลนิ่ง
Lord of Vermillion 10
Ice Wall 3 >> สกิลนี้สำหรับคนเน้น PVM นะครับ จะใช้ควรจะอัพ 5+ ให้มันอยู่นานพอ
Storm Gust 10
Earth Spike 3
Heaven's Drive 1
Quagmire 2
Monster Property 1
Magic Crasher 1
Amplify Magic Power 10
Ganbantein 1 >> สกิลนี้ของ PVP ใช้เจาะแลนเป็นหลัก ดีเลย์เยอะ สกิลวอรอคโจมตีผ่านแลนได้เกือบหมดครับไม่เหมือนวิ
Soul Drain 10

ถ้าให้แนะนำลองดูสไตล์การเล่นตัวเองตอนเล่นวิครับ ดูว่าชอบใช้สกิลไหนเล่นแนวไหน
ดูว่าตัวเองชอบอะไรแล้วอัพตามนั้นไม่จำเป็นต้องอัพตามคนอื่น สไตล์การเล่นแต่ละคนไม่เหมือนกัน
อัพสกิลแบบเอาหลายๆสกิลแล้วไม่ได้ใช้ สู้เอาไปลงสกิลที่ใช้ให้เต็มดีกว่า
ดูของคนอื่น แล้วนำมาปรับใช้เป็นของเราเอง อย่าไปก๊อปปี้ทั้งดุ้นมาใช้ครับ