Jump to content

เฮฮาหลังไมค์ กับ CM-KNIGHT

• Please log in to reply
1994 replies to this topic

#501 เพียงเทพ

เพียงเทพ

Stupiz Hoe...

• Locationปัญญาอินทรา

Posted 31 May 2012 - 10:53

:wub: :wub: :wub: มามะๆๆ ๆ

ไนท์ชอบกินหนมอะไรอะ :)

#502 Guest_CM-KNIGHT_*

Guest_CM-KNIGHT_*
  • Guests

Posted 31 May 2012 - 15:06

จ๊ากกกกกกกกกกกกกก.... ไม่ทันจนได้วันนี้ ว่าจะเอาข้อมูลมอริแกนมาแปะสักหน่อย ติดไว้พรุ่งนี้ละกันครับ ชิ่งก่อนล่ะ

#503 เพียงเทพ

เพียงเทพ

Posted 31 May 2012 - 15:54

ตบไนท์ :angry: :angry:

#504 Guest_CM-KNIGHT_*

• Guests

Posted 01 June 2012 - 14:30

โหดร้ายย.. CM ต่อต้านการใช้กำลังนะ กระซิกๆๆ....Posted Image

#505 เพียงเทพ

เพียงเทพ

Posted 01 June 2012 - 15:10

โหดร้ายย.. CM ต่อต้านการใช้กำลังนะ กระซิกๆๆ....Posted Image

เมื่อไหร่จะเรียกตัวเองว่า พี่ หรือ หนู หรือ ไนท์ซะทีฮะ :angry:

สามโมงแล้ว กลับบ้านไป เดี๋ยวไล่เตะเลยนิ :angry: :angry: :angry:

#506 Fanrotea

Fanrotea

Gilgamesh

• LocationGate of Babylon

Posted 02 June 2012 - 01:29

:lol:

Gate Of Babylon
นามข้าคือ กิลกาเมช

#507 เพียงเทพ

เพียงเทพ

Posted 02 June 2012 - 11:26

หมีเยอรมันคันเขื่อง *0*

#508 Men_Grean

Men_Grean

เซียนบอร์ด LV2

Posted 02 June 2012 - 11:57

จ๊ากกกกกกกกกกกกกก.... ไม่ทันจนได้วันนี้ ว่าจะเอาข้อมูลมอริแกนมาแปะสักหน่อย ติดไว้พรุ่งนี้ละกันครับ ชิ่งก่อนล่ะ

ขอมอริแกนจาก Dark stalker ดีกว่าครับ X กว่ากันเยอะ

#509 Guest_CM-KNIGHT_*

• Guests

Posted 02 June 2012 - 14:32

:lol:

แอบมาปั้มกระทู้ๆเนียนๆสินะ <_<

หมีเยอรมันคันเขื่อง *0*Posted Image

เจ้าหมีจมูกโหว่คันนี้ราคายังน่าใจหายอยู่เหมือนเดิมจริงๆ

ขอมอริแกนจาก Dark stalker ดีกว่าครับ X กว่ากันเยอะPosted Image

ไม่รู้ว่าตั้งแต่เมื่อไรที่ มอริแกนกลายเป็นสัญญลักษณ์แห่งความ X อันนี้ CM ก็ไม่แน่ใจแต่เท่าที่ดูเหมือนๆจะเป็นมาหลายร้อยปีแล้วครับ -*-

#510 เพียงเทพ

เพียงเทพ

Posted 02 June 2012 - 14:37

เจ้าหมีจมูกโหว่คันนี้ราคายังน่าใจหายอยู่เหมือนเดิมจริงๆ

สรรหามาเรียกแต่ละยี่ห้อจริงๆนะ

คันนี้ราคาไล่เลี่ยกับ เชฟโรเล็ตแคปติว่า 2.1 แนวๆนี้

เดี๋ยวจะหามาให้ตั้งชื่อเรื่อยๆ

แล้วคันนี้ล่ะ :lol:

#511 Guest_CM-KNIGHT_*

• Guests

Posted 02 June 2012 - 15:02

ปวดตับปวดหัวกันไป เนื่องจาก สรุปเนื้อหาของมอริแกนกลับมีน้อยมาก CM จะขอติดไปก่อนคืนนี้ขอไปทำการบ้านหาข้อมูลเพิ่มเติมอีกสักนิด แต่จะไม่ให้เป็นการขัดอารมณ์ เราจะนำเอาประวัติของ ซัคคิวบัส ปีศาจสาวสุด X ไม่แพ้มอริแกนมาให้เพื่อนๆชมกันไปก่อนครับ อย่าถามว่าเกี่ยวกับเมอในเกมส์ไหมนะ มันไม่เกี่ยวอยู่แล้ว -*-

ซัคคิวบัส

ซัคคิวบัส มีชื่อเป็นภาษาอังกฤษว่า "Succubus" จริงๆคำนี้เป็น พหูพจน์ของคำว่า "Succubi หรือ Succubo" แปลตามพจนานุกรมจะแปล่ว ปีศาจสาวสวย หรือธิดาแห่งเหล่าแม่มด แต่ถ้าจะแยกรากศัพท์ตามภาษาละติน "sub-" แปลว่า "ภายใต้หรือภายใน" และ "cubo" เป็นกริยา แปลว่า "พูดเท็จ" แปลโดยรวมกันก็แปลว่า การพูดเท็จภายใต้ผู้อื่น

เอาล่ะ นู๋เรจะเล่า Myth ของ Succubus ให้ฟังนะค่ะ ตามตำนานจริงๆเนี๊ยนะ ซัคคิวบัสเนี๊ยเป็นแม่มดที่ดูดกลืนพลังชีวิตของผู้ชายเป็นอาหาร โดยการสมสู่หรือดูดเลือดเหยื่อค่ะ อาศัยความงดงามของตัวเองในการล่อลวง

ตามตำนานกล่าวว่าแม่มดสายพันธุ์ ซัคคิวบัสนั้น สืบสายเลือดมาจาก ลิลิธ นั้นก็คือมารดาแห่งโลกเผ่าพันธุ์ปีศาจ ชนเผ่าเซไมในยุคโบราณ เคยจดบันทึกไว้ในแผ่นจารึกโบราณว่า ลิลิธนั้น จริงๆก็คือภรรยาของอดัม ก่อนที่พระเจ้าจะสร้างอีฟขึ้นมานั้นเอง

ก่อนหน้านี้ พระเจ้าได้สร้างอดัมมาหลายรุ่นด้วยกัน เพื่อจะให้ได้มนุษย์ที่สมบูรณ์ ดังนั้นออัมเลยถูกทำลายไปหลายต่อหลายครั้ง ในช่วงที่สร้างอดัมกับลิลิธนั้น ทั้งสองทะเลาะกันอย่างรุนแรงว่าใครจะเป็นผู้นำหรือผู้ตาม เพราะทั้งคู่ก็ต่างเกิดมาจากที่เดียวกันคือ ผงธุลี ในขณะนั้นเอง ลิลิธเกรงว่าตนเองจะถูกทำลายไปพร้อมกับอดัมตนนี้ถ้าหากพระเจ้ารู้ว่า เค้าทั้งคู่ทะเลาะกัน (พระเจ้าต้องการให้อยู่กันอย่างสงบ) นางจึงหนีไป ไปสู่ดินแดนที่เรียกว่า ทะเลอัคคี พอพระเจ้าทรงรับรู้ว่านางหนีไปแล้วก็จึงสร้างผู้หญิงให้ใหม่กับอดัม โดยหักจากกระดูกซี่โครงนั้นเอง เพื่อจะได้ไม่มีการโต้เถียงว่าใครเป็นผู้นำเป็นผู้ตาม (และก็เป็นที่มาของกระดูกคู่, เนื้อคู่ ^^V) ดังนั้นผู้หญิงคือสิ่งที่ส่วนที่ขาดหายไปของผู้ชาย ดังนั้นชายกะหญิงก็คือส่วนเติมเต็มของกันและกันไงล่ะค่ะ ลองสำรวจดูนะว่า ผู้หญิงคนไหนขนาดพอดีกะซี่โครงของคุณผู้ชาย ^^V *อันนี้พูดเล่นนะค่ะ*

มาต่อกันที่ลิลิธจ๊ะ ระหว่างทางไปทะเลอัคคีนั้น นางตั้งครรภ์อยู่และเด็กที่เกิดมานั้นเป็นชาย ด้วยความที่นางกลัวว่าจะมาเรียกร้องสิทธิ์แบบพ่ออดัมอีก นางจึงฆ่าลูกตัวเองเสีย แต่ด้วยความอยากได้เด็กผู้หญิง ลิลิธก็แอบมาสมสู่กับอดัมเรื่อยๆ และก็มีลูกกันเรื่อยๆ แถมเป็นผู้ชายทั้งสิ้น 100 คน ดวงวิญญาณทุกดวงก็กลายเป็นวิญญาณอาฆาต เป็นปีศาจ และตัวที่แข็งแกร่งที่สุด ก็คือ Incubus พอคนที่ 101 ลิลิธก็ได้ลูกสาวสมใจ และตั้งชื่อให้ว่า ลิลิน และต่อมา ลิลินก็กลายเป็น ซัคคิวบัส ตัวแรก ที่ล่าวิญญาณของเด็กผู้ชาย และผู้ชายเพราะแค้นฝังหัวที่ลิลิธเล่าให้ฟังนั้นเองค่ะ

ตามความเชื่อแล้ว ลักษณะของซัคคิวบัส จะเป็นปีศาจที่อยู่ในรูปของผู้หญิงที่มีเสน่ห์เย้ายวน ที่แฝงด้วยอาคมจนยากที่ชายใดจะปฏิเสธได้ เชี่ยวชาญด้านการหลอกล่อผู้ชาย ร่างจริงจะมีปีก ตาคล้ายงู แต่สามารถแปลงกายให้คล้ายมนุษย์ได้ จะล่าเหยื่อในฝัน โดยจะหลอกล่อเหยื่อ แล้วมอบความฝันสุดปรารถนาให้กับชายที่โดนสิง แลกกับไอชีวิตของเหยื่อ เหยื่อจะสูญเสียพลังงานอย่างมากบางทีอาจถึงชีวิต ปีศาจประเภทนี้ในขณะที่ยังไม่โตเต็มที่ จะเป็นได้ทั้งชายและหญิง เมื่อโตเต็มที่จึงจะเลือกเพศ โดยปีศาจประเภทนี้ที่เป็นชาย จะมีชื่อเรียกอีกอย่างว่า อินคิวบัส (incubus) ซึ่งต่างก็มีพฤติกรรมการล่าคล้ายกัน หากแต่จะเลือกเหยื่อที่เป็นเพศตรงข้ามกับตนเอง พฤติกรรมของซัคคิวบัสนั้นเชื่อได้ว่ามีเค้าโครงมาจากลิลิมซึ่งเป็นลูกสาวของลิลิธในตำนานของชาวยิว

จริงๆแล้ว ซัคคิวบัสก็ไม่ต่างกับ มอริแกนครับ คือในตำนานสมัยก่อนการปรากฏกายของซัคคิวบัสนั้นออกมาในลักษณะของปีศาจแท้ๆมีความน่าเกลียดน่ากลัว แต่ไม่ทราบว่าเมื่อไรที่ซัคคิวบัสกลายเป็นการปรากฏกายของสาวสวยสุด X ไปได้ น่าจะได้อิทธิพลมาจากความเชื่อในศาสนาคริสต์นั่นแหละครับ

เครดิต

http://th-th.faceboo...254690367902495

Edited by CM-KNIGHT, 02 June 2012 - 15:06.

#512 เพียงเทพ

เพียงเทพ

Posted 02 June 2012 - 16:03

ยังไม่ได้ตั้งชื่อรถด้านบนเลยนะ

สแกนนิ้วกลับบ้านละหรา :angry: :angry:

ไนท์ยืมตังซื้อบ้านที 16 ล้าน :wub: :wub:

Edited by เพียงเทพ, 02 June 2012 - 16:30.

#513 Guest_CM-KNIGHT_*

• Guests

Posted 03 June 2012 - 08:41

สรรหามาเรียกแต่ละยี่ห้อจริงๆนะคันนี้ราคาไล่เลี่ยกับ เชฟโรเล็ตแคปติว่า 2.1 แนวๆนี้เดี๋ยวจะหามาให้ตั้งชื่อเรื่อยๆแล้วคันนี้ล่ะ :lol:

ดะ....เดี๋ยวก่อน กระทู้นี้กลายเป็นกระทู้ตั้งชื่อล้อเลียนรถนอกไปตั้งแต่ะเมื่อไรเนี่ย แต่หน้าตาเหมือนปลาหมอทะเลมากมาย :lol: แต่ตาดุดีนะชอบๆๆ

ยังไม่ได้ตั้งชื่อรถด้านบนเลยนะสแกนนิ้วกลับบ้านละหรา :angry: :angry:ไนท์ยืมตังซื้อบ้านที 16 ล้าน :wub: :wub:

จัดไปอย่าให้เสียครับ CM ซื้อและบริการจัดส่งให้ครับ

Edited by CM-KNIGHT, 03 June 2012 - 08:42.

#514 Guest_CM-KNIGHT_*

• Guests

Posted 03 June 2012 - 13:26

สวัสดีครับเพื่อนๆ

พักหลังเหมือนๆงานจะเพิ่มขึ้นหนักหนาเอาการครับถือข้อมูลเมอไว้มาเกือบร่วมสัปดาห์ไม่ได้แปะเสียที เลยกะว่าจะขยับเรื่องเวลาการลงข้อมูลมาไว้ เสาร์ - อาทิตย์ครับ
ส่วนหากวันหยุดทับเสาร์- อาทิตย์พอดี ก็จะลองจัดสรรเวลาอีกทีนะครับ -*-

เอาล่ะครับ เมอตัวสุดท้ายของสายประชิดในที่สุดก็สรุปข้อมูลออกมาเสียที ทั้งตัดทิ้งบ้าง แก้ไขข้อความบ้าง เกลาคำบ้าง แปลมั่วๆจับแปะๆบ้าง (อ้าวๆๆๆ)
สำหรับบ้านเราแล้ว มอริแกน อาจจะเป็นชื่อที่ทำให้เรานึกถึงสาวทรงโตของเกมส์ค่าย Capcom หัวเขียวนุ่งชุดรัดรูปปล่อยค้างคาวได้ ซึ่ง CM ดูแล้วตัวละครดีไซน์ไปทาง ซัคคิวบัสมากกว่าเมอริแกนนะ ไม่เกี่ยวข้องกันเลย เพราะเมอริแกน เป็นเทพีที่จำแลงกายมาเป็นอีกา ไม่ใช่ค้างคาวสักหน่อย -*-เอาล่ะเกริ่นไปเยอะแล้ว มาดูข้อมูลเมอตัวสุดท้ายกันดีกว่าครับ (สั้นๆเลยนะครับ ตัดไปเยอะเนื่องจากข้อมูลไม่ค่อยมีที่มาแน่ชัดครับ)

Posted ImagePosted Image

Morrigan

มอริแกน เป็นเทพธิดาสงครามของเคลติก ซึ่งในความเป็นจริงแล้ว มอริแกนไม่ได้มีความเกี่ยวข้องกับ Valkyrie ซึ่งเป็นตำนานของไวกิ้งเลยแม้แต่น้อย แต่ในฐานะที่เทียบเคียงกันแล้วอาจจะถูกจัดให้อยู่ในสถานะภาพใกล้เคียงกันครับ

มอริแกนมีชื่อเรียกหลายชื่อตามแต่พื้นที่ไป ทั่วไอร์แลนด์อังกฤษและเวลส์เช่น Morrigu, Morgain, Morgan และ Morrigan ฉายาของเธอก็มีมากมายเหลือเกิน เช่น Lady of the Lake และเทพธิดาแห่งน้ำและเวทมนตร์ พวกเขาได้เรียกเธอว่า ราชินีแห่งความมืด เทพธิดาแห่งสงครามชะตากรรมและความตายและเทพธิดาแห่งสงคราม, การต่อสู้และความอุดมสมบูรณ์เช่นเดียวกับเทพธิดาราชินีแห่งนางฟ้า, เทพธิดาแห่งแม่น้ำทะเลสาบและ the Patroness of Priestesses and Witches
เธอได้รับการเชื่อมโยงกับหลายสิ่งหลายอย่างเช่น การแก้แค้น , ราตรีกาล, เวทย์มนต์ และคำพยากรณ์ เธอมักมีภาพที่ยืนอยู่ในสนามรบทและถือสองหอกและเป็นที่รู้จักกันดีว่าเธอใช้เวทมนตร์ของเธอเป็นวิธีในการชนะสงคราม

มอริแกนมักปรากฏตัวในรูปแบบต่างๆกัน เช่นเทพธิดาทั้งสาม มอริแกนจะปรากฏตัวในรูปของหญิงในวัยต่างๆกัน 3 ร่าง เธอยังปรากฏตัวในรูปแบบของอีกา บางครั้งก็สวมหน้ากากของอีกาและสวมผ้าคลุมที่ประดับด้วยขนของอีกา
เธอมักจะมาปรากฏตัวในสนามรบและชำระเลือดของนักรบที่อยู่ในสงคราม เพื่อบ่งบอกว่าผู้นั้นกำลังจะถึงแก่ความตาย มอริแกนเคยมีตำนานรักของเธอไม่ต่างกันกับหญิงคนอื่น
วันหนึ่ง Morrigan ปรากฏตัวหา Cu Chulainn ลูกชายของพระเจ้า Lugh และบอกเขาถึงความรักของเธอให้เขา แต่เขากลับบอกว่าไม่รู้จักเธอ และหลังจากนั้นเธอก็ยังปรากฏตัวให้เขาเห็นมาหลายต่อหลายครั้ง จนในครั้งสุดท้ายที่ในสงคราม เธอเป็นคนปรากฏตัวออกมาเพื่อชำระเลือดของ Cu Chulainn ในวาระสุดท้ายของเขานั่นเอง ตำนานของเธอนั้นค่อนข้างจะมีมากมายไม่ต่างกับชื่อและฉายาของเธอ แม้เธอจะมีสถานะของเทพธิดาแห่งสงคราม แต่เธอก็ยังมีสถานะของผู้หญิงคนนึงไม่แตกต่างกัน และก็เป็นหญิงสาวที่มีความรักมั่นจนถึงวาระสุดท้ายของชายที่เธอรัก ปัจจุบันมอริแกนดูเหมือนจะมีภาพลักษณ์ที่แตกต่างจากเดิมไปเช่นเดียวกับซัคคูบัส เธอกลายเป็นเทพธิดาที่ดูมีสเน่ห์และมีกลิ่นอายแห่งความตาย หากเพื่อนๆลองค้นหาใน เว็บก็คงจะพบรูปของมอริแกนในสไตล์นี้อยู่เยอะครับ ส่วนมอริแกนในตำนานจริงๆเป็นแบบไหน คงจะเหลือเพียงแต่คำบอกเล่าที่ส่งต่อกันมาเพียงเท่านั้น

Edited by CM-KNIGHT, 03 June 2012 - 13:30.

#515 เพียงเทพ

เพียงเทพ

Posted 03 June 2012 - 21:37

ซักวัน ชั้นจะฆ่าไนท์ :angry: :angry:

แย๊กกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

คันนี้ล่ะ :wub:

#516 Lov€SicK

Lov€SicK

เรนนี่

Posted 05 June 2012 - 11:17

แอบเหนเพียงเทพแวปๆ - -

เทอไปทุกกะทุ้จิงๆเพียงเท๊พพพพพพพพพพพพพพพ

I LovE DRAMA

ความรัก ไม่ไช่ทุกสิ่งในชีวิต

แค่เป็นสารกระตุ้นความหวานในหัวใจ

#517 เพียงเทพ

เพียงเทพ

Posted 05 June 2012 - 12:50

:lol: :lol: :lol: :lol:

#518 Lov€SicK

Lov€SicK

เรนนี่

Posted 05 June 2012 - 13:48

55อั๊ยยะเขิลอ่ะ

เขิล สปอย เลอ เพียงเทพ 5555555555555555555555

แค่เป็นสารกระตุ้นความหวานในหัวใจ

#519 เพียงเทพ

เพียงเทพ

Posted 05 June 2012 - 16:02

เราไม่ใช่คนที่จะพูดอะไรบ่อยๆ

แต่เราก็พูดออกไปให้คุณได้ยินไม่น้อยเหมือนกัน

จำไว้นะ เรารักคุณที่สุด เทพ.....

นี่หรือครับ ^_^

วันนั้นที่ผมได้ยินผมก็อายม้วนเลยนะ :lol:

#520 Lov€SicK

Lov€SicK

เรนนี่

Posted 05 June 2012 - 16:09

5555555555555555555555 ช่ายอันนี้แหละ

เปนผม ผมคงเขิลตายอ่ะ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users