Jump to content

• ปัญหาทั่วไปที่พบกันบ่อย •

• Please log in to reply
104 replies to this topic

#1 Guest_PP_HyeNaa_*

Guest_PP_HyeNaa_*
  • Guests

Posted 26 January 2012 - 03:42

1.ปัญหาขณะเล่นเกมแล้วถูกตัดออกจากเชิฟเวอร์
ตอบ :ปัญหาดังกล่าวอาจเกิดจาก Server ที่ให้บริการขณะนั้นมีปัญหาหรือ สัญญาณอินเตอร์เน็ตของผู้เล่นเอง หรืออาจมีการ Login ID ของผู้เล่นซ้อนกัน

2.ปัญหาของการเข้าเล่นเกม Audition แล้วไม่มีเสียง
ตอบ : ให้ทำการเช็คในตัวเกม Audition ก่อน โดยการกด Ctrl+S แล้วสังเกตที่มุมขวาบน เพื่อทำการปรับค่าระดับเสียง หรือ เชคจาก Icon Sound ว่ามีการ Mute ไว้หรือไม่

3.เล่นออดิชั่นแล้วหลุดขึ้น Error Detecting Macrohack (Code XXXX)
ตอบ : กรณีดังกล่าวเกิดจากการที่โปรแกรม Hshield ตรวจเจอโปรแกรมแปลกปลอมที่เข้ามาทำงานร่วมกับโปรแกรมเกม Audition โดยให้ลูกค้าตรวจสอบโปรแกรมช่วยเล่น หรือ ไฟล์ต่าง ๆ ที่อยู่ในเครื่องหรือ Folder เกม Audition โดยให้ทำการลบไฟล์เหล่านั้นออกทั้งหมด

4.หลังจากที่ทำการ Login และกดปุ่มเริ่มเกมแล้ว ไม่มีหน้าต่าง Patch และไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย
ตอบ : ให้ทำการตรวจสอบการ ติดตั้ง Active X เนื่องจากตัวโปรแกรมของเกม ไม่พบการติดตั้ง Active X ภายในเครื่องทำให้ไม่สามารถดึงหน้าต่าง Patch ขึ้นมาได้
ส่วนวิธีการติดตั้งแนะนำให้ลูกค้าตรวจสอบข้อมูลทางหน้าเวบไซต์ http://audition.play...=68&contID=2847

5.ขณะเล่นเกมอยู่แล้วหลุด ขึ้นข้อความ การค้นหาข้อมูลผิดพลาด ( Error Code XXXX )
ตอบ : เกิดจากการติดตั้ง Patch ที่ไม่สมบูรณ์ เช่น มีการข้าม patch จากการติดตั้ง Manual Patch ทำให้ข้อมูลไฟล์บางไฟล์ไม่ครบ และทำให้โปรแกรมเกม ไม่สมบูรณ์
วิธีการแก้ไข ให้ทำการ Remove และติดตั้งเกมใหม่อีกครั้ง เนื่องจากปัญหาดังกล่าวจะทำให้ Client ทั้งหมดในตัวเกมเสียไปด้วย การลบแล้วติดตั้งใหม่เป็นวิธีที่ดีที่สุด

6.ไม่สามารถเข้าเล่นเกมได้ เนื่องจากหน้าจอเป็นสีดำหรือเด้งหลุดจากเกมทันที หลังจากกดเข้าเล่นเกม
ตอบ : ปัญหาดังกล่าวเกิดจาก Spec เครื่องที่ใช้งาน ไม่สามารถเล่นเกมได้ เช่น Memory ram น้อยกว่าที่ตัวเกมกำหนด หรือ การ์ดจอ ไม่สามารถรองรับตัวเกม รบกวนให้ลูกค้าทำการตรวจเชค สเปค เครื่องคอมพิวเตอร์ ก่อน

7.เข้าเกมแล้วขึ้นข้อความ "Resolusi tidak dapat dijalankan dalam permain 1024*768 atau lebih,merasa bebas untuk mengubah resolusi"
ตอบ : ให้ปรับขนาด Resolution ของหน้าจอให้เป็น 1024*768 ดูก่อนนะคะ
- คลิกขวาที่หน้าจอ Desktop ว่างๆ แล้วเลือก Properties
- คลิกที่แถบ Settings
- ตรง Screen Resolution ให้เลื่อนลูกศรมาไว้ที่ 1024*768
- จากนั้นให้ท่านกด OK

8.เติมเงินเข้าเกม แต่เมื่อเข้าเกมแล้วไม่ได้รับ point
ตอบ : ส่งSerial ของบัตร @cash ที่เติมเข้ามา เพื่อให้ทางทีมงานดำเนินการตรวจสอบ

9.เติม Item Code แล้วไม่ได้รับ Item
ตอบ : แจ้ง Item Code ที่ได้รับเข้ามา เพื่อให้ทางทีมงานดำเนินการตรวจสอบ

10.สร้าง FAM ไม่ได้ ขึ้นข้อความ "ข้อมูลผิดพลาด กรุณาติดต่อทีมงาน"
ตอบ : เป็น Bug จากการแสดงผล ให้อัพเลเวลเพิ่มอีก 1-2 เลเวล

11.ไม่สามารถเข้าเกมได้ขึ้นข้อความว่า Audition not installed Dowmload the Game Client from download manu after instll audition ,Game Click Game Start.
ตอบ : ให้ทำการตรวจสอบว่าได้ทำการติดตั้งตัวเกมเรียบร้อยแล้วหรือยัง กรณีที่เครื่องได้ทำการตั้งระบบ User Admin ให้ลบตัวเกมที่เคยลงไว้ออกแล้วติดตั้ง Client เกมในส่วนของ Admin เท่านั้น

12.ไม่สามารถเข้าเกมได้ขึ้นข้อความว่า data/xxx.acv cant make MapView FileInt..
ตอบ : เกิดจากหลังจากการ Update Patch ไม่สมบูรณ์ทำให้ไฟล์บางไฟล์หายไปหรือเสียให้ทำการ Re-patch โดยเข้าไปเปลี่ยน registry เข้าที่ Start > Run พิมพ์ Regedit > HKEY_CURRENT_USER > Software > AUDITION > Thailand ทางด้านขวาหัวข้อ version คลิ๊กขวา เลือก Modify เลือก Decimal จากนั้นเปลี่ยนตัวเลขให้เป็น 6150 (Re สัก 5-6 Patch) แล้วทำการ Auto Patch อีกครั้งหนึ่ง หากยังไม่หายให้ลบตัวเกมออกให้หมดแล้วลงใหม่

13.สามารถเข้าเกมได้ปกติ แต่ไม่สามารถเข้าระบบเติมเงินหรือร่วมกิจกรรมต่างๆ
ตอบ : ให้ตรวจสอบ Password ว่ามีอักขระอื่น ๆ นอกจากตัวอักษรเช่น , .' : หรือไม่ หาก Password เกิน 12 ตัวให้กรอกเพียง 12 ตัวเท่านั้นและยังรวมไปถึงเรื่องของตัวอักษรเล็หรือใหญ่จะมีผลกับการ Login เข้าระบบเติมเงินด้วย

13.ไม่สามารถเข้าระบบ FAM ได้ขึ้นข้อความว่า "หลุดการเชื่อมต่อ...."
ตอบ : กรุณาติดต่อทีม Audition สำหรับการแก้ไขปัญหาดังกล่าว

14.ปัญหาการเข้า Fashion Mall แล้วหลุดออกจากเกม
ตอบ : ให้ลูกค้าทำการดาวน์โหลด Manual Patch 6077(Patch Ballroom) มาติดตั้งค่ะ โดยสามารถดาวน์โหลดได้ที่หน้าเว็บบอร์ด Audition หัวข้อเว็บบอร์ด Patch & Server หัวข้อรกะทู้ "มาโหลด Patch 6077 กัน !!"

15.ปัญหาการตั้งชื่อตัวละครด้วยสัญลักษณ์พิเศษไม่ได้ คือ - (เครื่องหมายลบ)
ตอบ : ขณะนี้ตัวเกมไม่สามารถตั้งชื่อตัวละคร - (เครื่องหมายลบ) และสัญลักษณ์พิเศษอื่นๆ บางตัวได้ เนื่องจากสัญลักษณ์พิเศษดังกล่าวอาจส่งผลกระทบต่อระบบ DATABASE ของเกม

16.ไม่สามารถเข้า FAM ได้ในขณะที่ระบบ Messenger ใช้งานไม่ได้
ตอบ : ขณะนี้ระบบ Messenger ไม่สามารถใช้งานได้ จึงส่งผลกระทบถึงระบบ FAM ทำให้ไม่สามารถใช้งานได้เช่นกัน

17.ปัญหาเข้าเกมไม่ได้ หรือหลุดออกจากเกมพร้อมมีข้อความ Error ที่ลงท้ายด้วย .exe
ตอบ : วิธีการแก้ไขปัญหา ให้ทำการตรวจสอบโปรแกรมช่วยเล่นภายในเครื่อง และทำการ Scan Virus

18.ต้องการเปลี่ยน Password
ตอบ : ให้เข้าไปที่ www.playpark.com โดยการ Login ระบบสมาชิก จากนั้นเลือกในส่วนของ Profile
และสามารถเข้าทำการเปลี่ยน Password ได้เอง

19.ต้องการเปลี่ยนชื่อตัวละคร
ตอบ : ใช้ item nickname change ใน shop ภายในเกม เปลี่ยนได้นะค่ะ แนะนำให้ตั้งชื่อตัวละครไม่เกิน 12 ตัวอักษร และหลีกเลี่ยงการใช้สัญลักษณ์
และอักษรพิเศษต่างๆ เพื่อป้องกันปัญหาที่อาจจะเกิดขึ้นได้กับระบบเพื่อนและระบบ messenger

#2 Shi้t OveR‘

Shi้t OveR‘

เซียนบอร์ด LV3

Posted 27 January 2012 - 02:24

อีกปัญหานึงคือ

20. ทำไม Audition ไม่ค่อยแจกของถาวรเลยอ่า แจกน้อย + เสี่ยงดวง ซะด้วย

ตอบ : ? ? ? ?

PLAYGROUND - คนแปลกหน้าคนนี้ Posted Image Posted Image

εїз OverSoulz εїз

มีคนถามว่า เลิกกัน ไปก็นานแล้ว ทำไมยังโทรหากันอยู่ ???

เราก็ตอบไปเลยว่า เลิกคบ แต่ไม่ได้ เลิกรัก

#3 Guest_PP_HyeNaa_*

• Guests

Posted 28 January 2012 - 04:04

20. ทำไม Audition ไม่ค่อยแจกของถาวรเลยอ่า แจกน้อย + เสี่ยงดวง ซะด้วย

คือจริงๆ แล้วเกมเราไม่ว่าจะเป็น เพลง ไอเทม หรืออื่นๆ ทุกอย่างจะต้องใช้เงินหรือลิขสิทธิ์ก่อนนำเข้าทั้งนั้นนะค่ะ
ซึ่งไม่ได้ง่ายเลยทีเดียวนะจ๊ะ กว่าจะเข้ามาใน Server ให้เราทุกคนเล่น >_< และก็มีเหตุผลอีกหลายเหตุผลที่ทางบริษัทไม่สามารถบอกได้นะจ๊ะ
อย่างไรก็ตามทีมงานทุกคนก็เข้าใจนะค่ะว่าผู้เล่นผู้อยากที่จะได้ของถาวรและแจกเยอะๆ
ทีมงานจึงได้มีการลดราคา หรือมีโปรโมชั่นแจกระยะเวลานานเพิ่มขึ้นในช่วงท้ายปีไงจ๊ะ
ทั้งนี้นักลงทุนทำกิจการทุกคนก็ต้องหวังผลกำไรอาจจะได้ไม่มากแต่ก็ต้องการใช่ไหมจ๊ะ

#4 Shi้t OveR‘

Shi้t OveR‘

เซียนบอร์ด LV3

Posted 28 January 2012 - 04:45

ของที่ลดราคามันไม่ใช่ของแรไอเท็มอ่ะสิครับ :unsure:

PLAYGROUND - คนแปลกหน้าคนนี้ Posted Image Posted Image

εїз OverSoulz εїз

มีคนถามว่า เลิกกัน ไปก็นานแล้ว ทำไมยังโทรหากันอยู่ ???

เราก็ตอบไปเลยว่า เลิกคบ แต่ไม่ได้ เลิกรัก

#5 Guest_PP_HyeNaa_*

• Guests

Posted 28 January 2012 - 04:56

ของที่ลดราคามันไม่ใช่ของแรไอเท็มอ่ะสิครับ :unsure:

ไอเทมแรร์ๆ ก็ต้องเก็บไว้กิจกรรมที่ต้องใช้ความสามารถ หรือว่ากิจกรรมที่ได้มายากๆหน่อยจิจ๊ะ :lol: :lol:

#6 Amg_Saa

Amg_Saa

หน้าใหม่ LV1

Posted 10 February 2012 - 18:18

ทำไม เรา เปลี่ยนชื่อ ตัวละครไม่ได้ มันขึ้นว่า กรุณาตรวจสอบระบบ Messenger มันเกิดอะไรขึ้นกับไอดีเรา
หรือเป็นทุกไอดี ใครจะตอบเราได้มั่งนิ... :blush: :blush: :angry: :angry: :angry:

#7 Guest_PP_Chair-Im_*

Guest_PP_Chair-Im_*
  • Guests

Posted 10 February 2012 - 22:41

ทำไม เรา เปลี่ยนชื่อ ตัวละครไม่ได้ มันขึ้นว่า กรุณาตรวจสอบระบบ Messenger มันเกิดอะไรขึ้นกับไอดีเรา
หรือเป็นทุกไอดี ใครจะตอบเราได้มั่งนิ... :blush: :blush: :angry: :angry: :angry:

ในการเปลี่ยนชื่อตัวละคร แช่อิ่ม แนะนำให้ทำการกดเปลี่ยนชื่อ ในขณะที่ระบบ Messenger สามารถใช้งานได้ตามปกตินะคะ

โดยการตั้งชื่อตัวละครนั้น ไม่ควรใช้สัญลักษณ์พิเศษ หรืออักษรพิเศษใดๆ ในการตั้งชื่อค่ะ

เนื่องจากจะส่งผลให้ตัวละครอาจเกิดปัญหาติด BUG ได้ ทำให้ตัวละครไม่สามารถใช้งานระบบ Messenger ได้ตามปกติค่ะ

และในการตั้งชื่อตัวละครนั้น จะสามารถกำหนดความยาวของตัวอักษรไม่เกิน 8 - 12 หลัก จ้า
:)

#8 nonamejak

nonamejak

Posted 12 February 2012 - 11:28

ให้ลูกค้าทำการดาวน์โหลด Manual Patch 6077(Patch Ballroom) มาติดตั้งค่ะ โดยสามารถดาวน์โหลดได้ที่หน้าเว็บบอร์ด Audition หัวข้อเว็บบอร์ด Patch & Server หัวข้อรกะทู้ "มาโหลด Patch 6077 กัน !!"
ผมหาบอร์ดชื่อ "มาโหลด Patch 6077 กัน !!" ไม่เจออ่ะครับ

#9 Guest_PP_Chair-Im_*

Guest_PP_Chair-Im_*
  • Guests

Posted 12 February 2012 - 22:08

ให้ลูกค้าทำการดาวน์โหลด Manual Patch 6077(Patch Ballroom) มาติดตั้งค่ะ โดยสามารถดาวน์โหลดได้ที่หน้าเว็บบอร์ด Audition หัวข้อเว็บบอร์ด Patch & Server หัวข้อรกะทู้ "มาโหลด Patch 6077 กัน !!"
ผมหาบอร์ดชื่อ "มาโหลด Patch 6077 กัน !!" ไม่เจออ่ะครับ

เนื่องจากไฟล์ Patch นั้นเป็นไฟล์แพทเกมที่ค่อนข้างจะเก่ามากแล้วนะคะ หากเกิดปัญหาจากไฟล์ดังกล่าว แช่อิ่ม แนะนำให้คุณ nonamejak ทำการ Remove ลบตัวเก่าออก

และทำการดาวน์วโหลดไฟล์เกมเวอร์ชั่นล่าสุด จากหน้าเว็บไซค์ Audition มาติดตั้งแทนนะคะ

#10 Amg_Saa

Amg_Saa

Posted 12 February 2012 - 23:32

ในการเปลี่ยนชื่อตัวละคร แช่อิ่ม แนะนำให้ทำการกดเปลี่ยนชื่อ ในขณะที่ระบบ Messenger สามารถใช้งานได้ตามปกตินะคะ

โดยการตั้งชื่อตัวละครนั้น ไม่ควรใช้สัญลักษณ์พิเศษ หรืออักษรพิเศษใดๆ ในการตั้งชื่อค่ะ

เนื่องจากจะส่งผลให้ตัวละครอาจเกิดปัญหาติด BUG ได้ ทำให้ตัวละครไม่สามารถใช้งานระบบ Messenger ได้ตามปกติค่ะ

และในการตั้งชื่อตัวละครนั้น จะสามารถกำหนดความยาวของตัวอักษรไม่เกิน 8 - 12 หลัก จ้า
:)

#11 Amg_Saa

Amg_Saa

Posted 12 February 2012 - 23:40

ก๊ทำทุกอย่างที่บอกมาแล้วนะคะแต่มันก้อเปลี่ยนไม่ได้อยู่ดี ปัญหาก็แจ้งไปแล้วหน้าเว็ปแล้วก้อกลับมาว่าแก้ไขให้แล้วพอเข้าไปเปลี่ยนก้อไม่ได้อยู่ดี แล้วไอเทมเปลี่ยนชื่อก้อซื้อมาแล้วแล้วใช้ไม่ได้จะให้ทำไงกันคะจะโอยไปให้ตัวอื่นก้อไม่ได้จะขายคืนก้อไม่ใด้แล้วจะให้ทำไงคะโดออดิชั่นกินเงินฟรีบ่อยมากแต่ก้อไม่เคยจะหงุดหงิดเท่าครั้งนี้เลยเพละอยากเปลี้ยนชื้อตัวละครจริงๆช่วยแก้ไขให้หน่อยใด้ไหมคะ

#12 Amg_Saa

Amg_Saa

Posted 12 February 2012 - 23:42

ก๊ทำทุกอย่างที่บอกมาแล้วนะคะแต่มันก้อเปลี่ยนไม่ได้อยู่ดี ปัญหาก็แจ้งไปแล้วหน้าเว็ปแล้วก้อกลับมาว่าแก้ไขให้แล้วพอเข้าไปเปลี่ยนก้อไม่ได้อยู่ดี แล้วไอเทมเปลี่ยนชื่อก้อซื้อมาแล้วแล้วใช้ไม่ได้จะให้ทำไงกันคะจะโอยไปให้ตัวอื่นก้อไม่ได้จะขายคืนก้อไม่ใด้แล้วจะให้ทำไงคะโดออดิชั่นกินเงินฟรีบ่อยมากแต่ก้อไม่เคยจะหงุดหงิดเท่าครั้งนี้เลยเพละอยากเปลี้ยนชื้อตัวละครจริงๆช่วยแก้ไขให้หน่อยใด้ไหมคะ

#13 Guest_PP_HyeNaa_*

• Guests

Posted 13 February 2012 - 02:43

ถ้าหากทีมงานแจ้งว่าแก้ไขให้เรียบร้อยแล้วแต่ยังไม่สามารถใช้งานได้เช่นเดิมนั้น

เฮนาแนะนำให้แจ้งไปอีกครั้งเลยนะค่ะ หากมีเลขเคสเดิมให้แจ้งไปด้วย

บอกรายละเอียดปัญหาอีกครั้ง หากมีภาพประกอบด้วยก็ดีนะค่ะ

ทีมงานจะได้ทราบว่าปัญหาว่ายังไม่สามารถแก้ไขได้นะค่ะ แจ้งให้ทราบค่ะ และต้องขออภัยด้วยที่เกิดปัญหานี้ขึ้นจ๊ะ

#14 สุระ สิมมา

สุระ สิมมา

Posted 21 February 2012 - 21:00

ลงเกมไม่ได้คับบบบบบบบบบบบบบบบ วิน7

#15 Guest_PP_Zodiac_*

Guest_PP_Zodiac_*
  • Guests

Posted 21 February 2012 - 21:31

ลงเกมไม่ได้คับบบบบบบบบบบบบบบบ วิน7

ทีมงานขอสอบถามคุณ สุระ สิมมา เพิ่มเติมนะครับว่าตอนที่ทำการติดตั้งเกมนั้น
มีข้อความแจ้งเตือนรึป่าวครับ ถ้ามีข้อความเด้งแจ้งเตือน เขียนว่าอะไรบ้าง
ยังไงช่วยแนบรูปไฟล์ตอนที่ลงเกมไม่ได้มาให้ทางทีมงานช่วยดูให้นะครับ
^_^

#16 songzaza

songzaza

Posted 25 February 2012 - 14:07

ทำไมกดปุ่มเริ่มไม่ได้อะครับ

#17 Guest_PP_HyeNaa_*

• Guests

Posted 26 February 2012 - 14:00

ทำไมกดปุ่มเริ่มไม่ได้อะครับ

อ่างั้นลองปิด Firewall ก่อนนะจ๊ะ

วิธีปิด window 7

1. เข้าไปที่ Start >> Control Panel

2. คลิกที่ System and Security เพื่อเข้าสู่หน้าการตั้งค่าไฟล์วอร์

3. หลังจากนั้นคลิกที่ Windows Firewall

4. เมื่อเข้าสู่หน้าต่างนี้สังเกตุด้านซ้าย คลิกที่ Turn Windows Firewall on or off

5. เมื่อเข้ามาสู่หน้าต่างของการตั้งค่า ไฟล์วอร์แล้ว ให้เลือกที่ Turn off Windows Firewall เพื่อปิดไฟล์วอร์โดยให้เลือกที่ Turn off ทั้ง2หัวข้อจากนั้นกด Ok เพื่อเป็นการยืนยันการตั้งค่า

#18 •sปภ•xน้าa๏ฟ

•sปภ•xน้าa๏ฟ

Posted 27 February 2012 - 17:45

เหมือนกันเรย

#19 Guest_PP_JazZy_*

Guest_PP_JazZy_*
  • Guests

Posted 27 February 2012 - 18:10

เหมือนกันเรย

แจ๊สซี่ขอสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมนะคะว่า คุณไม่สามารถติดตั้งเกมได้ มีข้อความอะไรแจ้งไว้บ้างคะ ^ ^

#20 KnightSpeed

KnightSpeed

หน้าใหม่ LV2

Posted 27 February 2012 - 20:39

เข้าใจถาม กดไลท์ๆ :huh:

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users